Tư vấn mua bán xe
Bàn luận, trao đổi nên mua xe gì vừa túi tiền, giá xe cũ - mới hiện nay bao nhiêu...(Lưu ý không đăng tin mua bán xe)
Hiện nay diễn đàn tạm dừng nhận bài gửi để nâng cấp. Cảm ơn các bạn.

Công thức tính giá xe cũ

trangnv
10:08am 18-09-2007
Thưa các bác!

Ai chơi xe cũng có lúc phải suy nghĩ về giá xe cũ. Vì xe nào rồi cũng phải cũ, chứ chẳng có cái xe nào mới mãi được cả. Em cũng hiểu rằng mỗi cái xe cũ có một giá khác nhau. Nó còn tuỳ vào số km đã chạy, tình trạng còn lại, các hư hỏng đã sửa, đồ đạc đã thay,... Tuy nhiên, cũng phải có một cái công thức tương đối để đánh giá xe cũ, chứ không phải là không có cách gì tính được. Có thể dân chơi xe như các bác và em thì không biết, chứ đám cò, đám seo của hãng đều lượng giá được xe cũ ngay.

Biết được giá xe cũ cũng làm cho anh em trong forum đi mua bán tự tin hơn. Nếu có đổi chác, buôn bán với nhau thì cũng có cơ sở tính toán cho cả 2 cùng vui vẻ.

Công thức em đề nghi thế này:

Năm thứ N: P(N) = P(N-1) * (1-k)

Nếu N = 1 thì k = 20% với Toyota, 25% với các hãng khác. Riêng với Ford thì k = 30%

Nếu N>1 thì k = 10%

P(N-1) là giá xe năm trước.
P(N) là giá xe năm nay.

P(N) có thể tăng giảm 5-10% tuỳ vào số km đã chạy.

Lấy 1 ví dụ để tính thử nhé:

Escape 3.0V của em các bác vừa bán, đăng ký tháng 12/2002. Bán đầu tháng 1/2007, làm tròn cho dễ tính thì coi như bán tháng 12/2006. Giá xe mới hiện nay là 40 ngàn (Giá công khai là 43 ngàn, nhưng em tin là bọn Ford nó sẽ bán với giá 40 ngàn).

P(2003) = 40,000 * (1-30%) = 28,000
P(2004) = 28,000 * (1-10%) = 25,200
P(2005) = 25.200 * (1-10%) = 22,680
P(2006) = 22,680 * (1-10%) = 20,412

Nếu bán cho lái hoặc bọn Ford thì nó sẽ chăn mình thêm chừng 10%, tức là nó sẽ mua vào khoảng 18 ngàn. Còn nếu mình mua lại của lái hoặc bọn Ford, thì nó chăn mình thêm 10% trên giá chuẩn này, tức là 22,500. Mai các bác thử gọi điện cho mấy gara hỏi xem đúng không.
htngoc
10:59am 13-11-2007

Từ "chăn" chỉ dành cho... súc vật thôi, làm sao dành cho người được? Ấy thế mà, thỉnh thoảng chúng ta vẫn bị mấy cha bán đồ cũ chăn. Thật là quá quắtĐiều đó chứng tỏ rằng những tên lưu manh đó coi người mua chúng ta không phải là thượng đế như chúng vẫn thường rêu rao trên mấy tờ rơi quảng cáo đâu. Thực chất, chúng xem chúng ta như những... con bò (hoặc đại loại thế) để chúng chăn dắt

Tuy thế, ở cái đất nước này, với xe hơi thì tình hình có vẻ không như vậy. Những người mua được xe hơi toàn là những người không hề ngu ngốc một chút xíu nào hết cả (vì ngu ngốc thì còn lâu mới kiếm được tiền để mà mua xe hơi). Thế nhưng, các "thượng đế" đó vẫn phải cố tình biến mình trở thành... bò để cho lũ lưu manh chăn dắt. Tại sao vậy? Tại vì thuế đánh cao quá, rồi thì hàng trăm thứ đè lên chiếc xe hơi chúng ta mua, nên cho dù có thông minh cỡ nào cũng "chạy trời thì không khỏi nắng" hết cả. Ở nước ta, giá xe hơi cao thế, bọn bán xe hơi bất lương như vậy không phải là lỗi của họ đâu (vì kinh doanh là phải ưu tiên lợi nhuận). Vấn đề nằm ở chủ trương của chính phủ ta thôi. Chính phủ ta đã đưa cho bọn "lái xe" con dao để chúng mặc sức cứa cổ dân ta. Thật là chán quá

anhvu2505
5:01am 16-03-2008
Cac bac coi thuong anh em oto qua! chang qua cac bac bi lua ban hoac mua mot chiec xe dat nen cac bac keu la bon chung nao la da man, nao la bat luong! o tren doi nay chang ai lay khong cua ai cai j bao gio! Cac bac lam nhung nghanh nghe khac cung vay thoi, uu tien ve loi nhuan va hieu qua kinh doanh! em ko muon noi cu the toi mot cong viec nao ca, tru khi do la cuop ko cua ngta nhu an cap, an trom hay cuop giat thi ko noi! Mong cac bac co cai nhin dung dan ve "dam co hay bon seo"! Con ve cong thuc tinh gia xe cu cua bac, em chua xem ky va co xem cung chang hieu j ca, co le kien thuc cua bac sau rong qua! nhung theo ngu y cua em thi no chang co cong thuc nao ca ngoai cong thuc: gia ban ra cho khach moi tru di gia mua vao cua khach ban = loi nhuan! ko can biet dat re. Neu co qua loi, mong cac bac dung gian!

Diễn đàn AHA thảo luận chủ đề Công thức tính giá xe cũ (Cong thuc tinh gia xe cu) .