Xe Yamaha
Các loại xe của hãng Yamaha
Hiện nay diễn đàn tạm dừng nhận bài gửi để nâng cấp. Cảm ơn các bạn.

Sirius điểm mạnh ,yếu và so sánh với các xe khác

maihanhhaui
2:36pm 13-08-2009

Toppic này đc lập để tranh luận về Sirius và các xe dưới 18tr. Xin lưu ý các bạn không nên có các phát biểu bâng quơ kiểu như " Honda là tốt nhất " hay " Sirius ngon bổ rẻ ", hãy đưa ra dẫn chứng về những điều mình nói.

Đầu tiên về cảm giác lái. Khẳng định luôn Si có cảm giác lái tốt nhất trong các xe Top dưới. Số 2 hết ga đạt 35km/h, số 3 hết ga đạt 55km/h trong khi waveS, RS hết ga số 3 chỉ đạt 40km/h.

Lý do là động cơ Sirius vượt trội hơn hẳn. Chắc nhiều người chưa biết rằng máy Si và máy Ju là một. Hai xe này chỉ khác nhau ở khung, phuộc, giảm xóc,(và 1 số chi tiết nhỏ ). Ju đi đầm hơn, chắc hơn là nhờ 3 chi tiết trên tốt hơn.

Đầu xe Sirius nhẹ mang cho bạn cảm giác dễ dàng khi vào cua nhưng đổi lại ở tốc độ > 90 thì đầu xe bị lảo đảo do gió tạt vào. Nếu so với Ju thì kém xa ở khoản này. Tuy nhiên các xe rẻ tiền đều bị như thế, wave S, RS dream plus đều bị rung mạnh khi đi > 80. Ở vận tốc 70km/h Sirius đi lướt, nhẹ, êm ái còn Wave không mang lại cảm giác đó.

Độ bền : hiện nay độ bền của dòng wave là kém nhất trong các xe từ trước đến giờ , đi đc 2000km là đã tã máy , Dream plus còn tương đối. Sirius thì từ 2005, 2006 đến giờ, động cơ vẫn nguyên vẹn. Nói chung Sirius ăn đứt về mặt độ bền.

Điểm yếu chung của Yamaha là lượng xăng tiêu thụ luôn nhiều hơn 15-20% so với Honda. 1 lít xăng Si đc đc 50km, Wave đi đc 60km ( Điều kiện thử nghiệm thôi nhé ).

Kiểu dáng Sirius nhỏ gọn, trẻ trung nhưng 1 điểm yếu nữa là yên quá ngắn khi kẹp 3 sẽ khó khăn. Thiết kế thì mỗi người thích 1 kiểu nên ko đánh giá về phần này.

maihanhhaui
2:52pm 13-08-2009

Tôi rất mong nhận đc nhiều sự đóng góp về các ý kiến trên. Đúng sai như thế nào. Chú ý rằng các dẫn chứng chỉ tương đối thôi, không thể chính xác đc.

ngockhu
8:53am 14-12-2009

uh, sirius thấy cũng được đó

chạy sướng, máy bốc

mình cũng định mua 1 em, nhưng khong biết giá hiện tại là bao nhiêu

mong anh em tư vấn, mình ở Huế

ngockhu
8:53am 14-12-2009
giangsinh99999
10:45pm 12-01-2010

sirius la ok roi,neu noi ve  toc do thì khoi phai che,dong xe duoi 18tr kg co loai xe nao co the van hanh dat toi toc do nhu the?nhung doi lai tieu hao nhien lieu nhieu hon la dung roi vi : dung tich xilanh 110.3, su dung he thong bom xang ,vv...

hoaiduong2511
11:29pm 08-04-2010

Mình đi Sirius Limited edition 2008. Sau đây là cảm nhận sau hơn 1 năm sử dụng: Si đi khá tốt, 70km/h thì cảm giác là ok nhất. Si của mình kéo lên 105km/h và đi được mấy lần thì mình không dám đi nữa, cảm giác không được an toàn cho lắm. Wave 110 RS kéo hết ga cũng chỉ đạt 96 hoặc 98km là hết. Về độ bền thì mình chưa biết, nhưng con sirius của mình đã chạy được 17000km và chưa thay nhông sên dĩa (nhưng có hiện tượng hơi kêu), tốc độ tối đa đi 1 mình vẫn đạt 105km/h. Chở thêm 1 người thì còn 90km/h. Mình đã test thử 4 lần đo xăng (đo đúng 1 lít và chạy kiệt xăng) thì sirius của mình chỉ đạt 56,5km or 57km/lit.

Mình đi đường dài có lần đi liên tục không nghỉ 396km (gần 400km) thì ống quần cọ vào máy nên cháy hai ống quần. Không biết honda có xe nào đã đi đường dài 400 km liên tục và không nghỉ giống như xe sirius của mình chưa?

(Đèn pha của sirius sáng hơn của Wave 110 nhiều (pha đèn chụm và chiếu được xa, rất sáng trong khi đó wave tối hơn và chiếu không chụm lại mặc dù đã chỉnh nhiều lần). Giá của Sirius (tính đến ngày 08/04/2010) (bánh căm thắng đĩa là 18tr2, trong khi đó wave 110 thắng đĩa bánh căm là 16tr5, nhưng wave thì đi êm hơn nhưng không lướt máy bằng sirius). 

Ai đã đi Wave 110 RS và chạy được khoảng 17000km rồi thì phát biểu cảm nhận cho anh em nghe với nhé. Hãy nhắn tin cho minh theo địa chỉ yahoo: traitim_aivaai hoặc email: traitim_aivaai@yahoo.com.vn

kimduyenng
9:24pm 03-06-2010

mình đang định mua 1 chiếc xe dưới 18tr, nhưng đang phân vân không biết nên chọn sirius hay Taurus, mình thích dáng của chiếc Taurus nhưng không biết chất lượng và mức độ hao xăng của nó so với Sirius như thế nào? bà con tư vấn dùm nha!

Cảm ơn nhiều!

nguyenvansinh
12:14am 22-06-2010

cho mình hỏi chút nhé. mình thấy trên đường ống xả của Si có đường hồi khí xả cho chạy ngược lại động cơ, nhưng ko rõ nó có tác dụng chính là gì : có phải tăng áp không.

có ai biết rõ chỉ mình với nhe !

Email: www.sinh.amico@gmail.com

Tks!

hongsonnguyen
11:33pm 30-06-2010

cái này hơi ngoài luồn chút nha.mình đang chạy con wave S 100(ko phải wave 100s) đời đầu thôi chạy được 13625km mua gần 2 nam.mỗi 1000km thay một lần nhớt chính hãng.mình 70kg  chở thằng bạn cũng khoản 63kg trên Nguyễn Văn Linh(Nam Sài gòn) đang chạy bình thường ờ tốc độ50 và mình bắt đầu kéo khoảng 1,5km tốc độ tối đa là 90km/h.Thế là ăn được két bia.Nó nói chiếc mình chở nó đi hết ga là 80km/h.Thế là cá luôn.

còn về xăng thì we nhà mình cách tp hcm 55km mình đổ 30k là vừa đủ đi về.

thanhtung_k
3:53pm 24-07-2010

tui công nhận hàng yamaha bền thiệt. tui đi trong ktx đh nông lâm tp hcm, đi nhanh quá phanh ko kịp đâm vào xe người ta. mà người ta chạy xe wave rs màu vàng.nhìn lại cái xe sirius r đời 2008 của minh thì bị trầy chút ít còn xe họ bể tùm lum hết.hixhix thế là phải đền cho người ta. xe tui mua được 2 năm, chạy đâu hơn năm chục ngàn cây gì đó mà lốp xe vẫn như mới. còn xe nổ máy rất dễ dàng, sáng ra chỉ càn đề nhẹ thế là đi bon bon. thắng của ya si cũng rất an toàn, nếu mà chọn thắng đĩa thì rất ok.chỉ tiếc cái xe đi xóc và hơi tốn xăng nhưng không đáng là bao với những ai thích mạnh mẽ

nói như bro ngô mai hạnh tui thấy làm sao ấy. xe tui đề 3 tốt thì tới số 3 xe đạt tốc độ 80km/h.test trên xa lộ hà nội phần đường dành cho xe máy ở gần khu công nghệ cao q9. và tốc độ tối đa là khoảng 110km/h test ở quốc lộ 1k vào lúc 4h sáng.

còn về đi đường trường thì xe đi khá tốt. tui đi từ buôn ma thuột xuống sg cũng gần 400km, xe có thiết kế khá thoải mái nên không mỏi người lắm, đi 2 người xe luôn đạt tốc độ 90km/h và ổn định. xe tui chạy đi sg và về bmt cũng mấy vòng rồi, bây giờ xe chạy rất êm và đề 3 mạnh.

về xe dưới 18tr thì với ai thích mạnh mẽ và phong cách thì chọn xe này được, còn ai thích tiết kiệm xăng thì chọn waves hoặc waversx. bởi vì waves và rsx chạy rất êm nhưng tới 85km/h thì khó nhích lên nữa

về độ bền thì sau khi đi được 2 năm và hơn 5 chục ngàn cây tui thấy xe vẫn bình thường, nếu mình bảo dưỡng xe theo định kì và thay nhớt thường xuyên thì xe không có vấn đề gì.giá xe bây giờ khoảng 16.5 đến 18.5 tùy loại thắng đĩa và vành đúc.giá trên chưa có giấy tời xe.

chúc các bạn có sự lựa cọn hoàn hảo.

tranhai1985
3:03pm 27-07-2010

anh này nói sao chứ máy ju và máy si giống nhau được đã test thử xe em ju nhe máy mới mua về đi thử 2 người lúc ở 10.000km mà còn lên được 120km, giờ 1 mình em làm nhẹ 1 phát là 110km liền giờ đã lên đến 60.000km rồi đó. còn xăng thì không chê được gần 180km cho 3l đó kinh chưa.

teo.gialai
9:59pm 14-09-2010
Mình có con si 2009 RC, 2 người đi vũng tàu. kéo max lên đến 110km/h. Còn 1 mình thì khoảng 11xkm/h.
Căn bản là chỉnh xăng và gió cho ok, nên xài xăng A95.
Chúc các bác vui.
nhoxxu2701
11:14am 28-09-2010
may huynh tu van dum e cach dọn lại dàn lông chiếc dream lun còn mới nha. thank truoc

Diễn đàn AHA thảo luận chủ đề Sirius điểm mạnh ,yếu và so sánh với các xe khác (Sirius diem manh ,yeu va so sanh voi cac xe khac) .