Kiến thức cơ bản
Kinh nghiệm chọn mua và kiến thức cơ bản về máy tính xách tay nói chung
Hiện nay diễn đàn tạm dừng nhận bài gửi để nâng cấp. Cảm ơn các bạn.

so sánh các loại máy tính xách tay

thuhang_1804
9:12am 18-10-2007

HP Compaq và IBM Lenovo USA 3000 N200.

Nếu cả 2 có cùng bộ vi xử lý Centrino Core2Duo T7100 1.8GHz, 1024MB RAM,160GB và 1 số tính năng khác tương đương nhau.Và giá tiền cũng không chênh nhau lắm thì nên mua loại nào,loại nào chạy ổn định hơn.Ai đã từng xử dụng hay có kinh nghiệm.Hãy cho mình 1 số ý kiến nhen.Chân thành cảm ơn.

trangnv
9:31am 18-10-2007
Trích dẫn
HP Compaq và IBM Lenovo USA 3000 N200. Nếu cả 2 có cùng bộ vi xử lý Centrino Core2Duo T7100 1.8GHz, 1024MB RAM,160GB và 1 số tính năng khác tương đương nhau.Và giá tiền cũng không chênh nhau lắm thì nên mua loại nào,loại nào chạy ổn định hơn.Ai đã từng xử dụng hay có kinh nghiệm.Hãy cho mình 1 số ý kiến nhen.Chân thành cảm ơn.
Nếu là tôi, tôi chọn hàng IBM Lenovo. Tôi đã dùng dòng này mấy đời máy rồi. Máy IBM khá tốt, bền, nếu bạn nào ưa hình thức thì IBM nhìn hơi cổ.
maiyeunt
10:53am 04-11-2007
Nếu là tôi, tôi sẽ chọn compaq vì:
Thứ nhất 2 loại trên chưa chắc cái nào bền hơn cái nào
Thứ 2:Thằng compaq bắt wifi cực mạnh.
Tôi đã dùng thử và đã test 2 loại trên.
Thân!
nhatminh
10:26pm 04-11-2007
Mình thích Sony và dòng Apple hơn vì ngoại hình đẹp và tính nết cũng dễ bảo
huynhduc
10:39pm 04-11-2007
Chơi e IBM đi, hàng nó theo mình thấy tốt hơn HP chút nhưng cũng chưa phải là tất cả. Quan trọng mình kết IBM hơn thui
htngoc
5:12pm 05-11-2007
Trích dẫn:

HP Compaq và IBM Lenovo USA 3000 N200.

Nếu cả 2 có cùng bộ vi xử lý Centrino Core2Duo T7100 1.8GHz, 1024MB RAM,160GB và 1 số tính năng khác tương đương nhau.Và giá tiền cũng không chênh nhau lắm thì nên mua loại nào,loại nào chạy ổn định hơn.Ai đã từng xử dụng hay có kinh nghiệm.Hãy cho mình 1 số ý kiến nhen.Chân thành cảm ơn.

Tôi là một tín đồ của dòng máy IBM Thinkpad, nhưng trong trường hợp này, tôi có mấy ý kiến thế này:

1. Nếu như  bắt buộc phải lựa chọn 1 trong 2 sản phẩm trên thì theo tôi bạn nên chọn giải pháp thứ nhất. Lý do: rất nhiều sự khó chịu đã diễn ra với những model mới ra của Lenovo. Hơn nữa, những dòng máy này mới xuất hiện trên thị trường chưa lâu, chưa thể kiểm nghiệm được độ tin cậy của nó. Tôi phải lưu ý là không phải là IBM củ khoai mà là nhiều model của Lenovo (sử dụng thương hiệu IBM) mới ra gần đây chưa có nhiều thời gian để kiểm nghiệm nên khó có thể kết luận được gì nhiều.
  2. Trong trường hợp không bắt buộc, tức là có những lựa chọn khác nữa, thì tôi thành thật khuyên bạn nên quay về với câu nói đầu tiên của tôi, là lựa chọn một chiếc IBM Thinkpad (T40, T41...). Những chiếc máy dòng T của IBM (cho dù bây giờ đã thuộc sở hữu của Lenovo) đã trải qua 15 năm lịch sử, và đã chứng tỏ được sự ổn định của nó. Thời trang không phải là thế mạnh của T-series, nhưng sự ổn định và tin cậy trong vận hành của nó thì xứng đáng được xem xét.
Chúc bạn chọn được một chiếc máy như ý
thuhang_1804
1:58pm 11-11-2007
cảm ơn bà con rất nhiều
honey_apple1007
10:30am 21-01-2008
Tôi làm việc tại Đăng Khoa IT plaza, siêu thị máy tính lớn nhất Hà nội hiện nay, chuyên cung cấp các thiết bị,linh kiện máy tính, máy văn phòng, máy tính xách tay...
Tôi chuyên tư vấn về máy xách tay, theo hiểu biết và kinh nghiệm của tôi, nếu bạn ưa hình thức, thích thời trang thì HP Compaq là lựa chọn số 1, để sử dụng lâu dài, cần độ bền bỉ thì IBM Lenovo sẽ tốt hơn, có điều hình dáng của nó hơi thô
dtthuan
11:15pm 28-04-2008

ec mình mới  đăng kí là thanh vien cua room nay ec

ba con nao co kinh ngiem mua lap chi minh coi

minh biet hang lap ve viet nam qua cac cua hang nhap ve co toi 3 loai lan nhung ma cac cua hang em thong tin nayy cu dua hang ra ban khong biet loai nao loai 1 loai nao loai hai loai 3khac hang cu di mua hang ma khong biet co thuc bo tien ra co dung voi chat luong may khong minh muon mua mot lap dell co ban nao biet coi xeri hay la lam cach nao de biet khong

regu2008
6:26pm 02-06-2008

Các hãng sản xuất Laptop mỗi hãng có ưu nhược điểm riêng của mình .khi bạn định đầu tư sắm một laptop , bạn phải đặt ra tiêu chí của mình  như :

-         Bạn định đầu tư cho cái máy mới bao nhiêu tiền ?Cái này phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng của bạn. Mình ví dụ nếu bạn là nhân viên văn phòng  chỉ cần em Lap để lướt web, soạn thảo văn bản , nghe nhạc …thì tầm 700~ 1000USD bạn đã có  chiếc Lap ngon lành. Còn bạn là dân kỹ thuật thì cần cầu hình cao một chút như chíp từ T7250 trở lên và có bộ cạc xử lý đồ họa GeFor hay ATI  thì Giá từ 1100$ đến 1300$ bạn có một cái Lap cực cao…Còn bạn là “XẾP” thì đầu tư từ 1400$ trở lên  như Sony TZ…, SZ… hay Dell XPS M1330, .M1530 và IBM T60, T61là ok

-         Bạn chọn về thương hiệu ? hay chọn về hình dáng, về cấu hình ,độ bền .Nếu bạn chọn về thương hiệu thì Sony là số 1,chọn về hình dáng thì Sony và HP, chọn về cấu hình thì Dell, chọn về độ bền thì IBM và Dell…và chọn về giá thành Rẻ mà có đầy đủ chức năng thì bạn chọn Acer.

-         Bạn hay đi công tác xa / hay bạn ít đi công tác ?Nếu bạn hay đi công tác thì chọn loại có màn hình từ 11.1” đến 13.3”.Vì kích thước màn hình tỷ lệ với cân nặng của máy.

Diễn đàn AHA thảo luận chủ đề so sánh các loại máy tính xách tay (so sanh cac loai may tinh xach tay) .